Cách đọc báo chính thống của Mỹ không mất tiền, FREE 100%

data-full-width-responsive="true"
NOTE: Chào mừng bạn đến với Blog Chia Sẻ Kiến Thức ! Nếu như trong quá trình sử dụng bạn gặp bất cứ lỗi gì, ví dụ như bị lỗi link download, blog load chậm, hay là không truy cập vào được một trang nào đó trên blog... thì bạn vui lòng thông báo với mình qua trang Liên Hệ nhé. Thanks !

Như các bạn cũng đã biết, hiện tại thì đa số các tờ báo lớn ở nước Mỹ, ví dụ như The New York Times, Bloomberg hay The Washington Post… đều yêu cầu người dùng phải trả phí hàng tháng thì mới có thể đọc tin tức trên trang web của họ.

Ngoài những tờ báo mình kể trên ra thì có hàng trăm trang báo lớn nhỏ ở Mỹ cũng đã áp dụng hình thức này.


Vâng, và tất nhiên, nếu như bạn là người hay đọc các tin tức nước ngoài để cập nhật tin tức và để học thêm ngôn ngữ Tiếng Anh thì thực sự đây là một tin rất xấu.

Ví dụ mình thử truy cập vào một vài trang thì sẽ có thông báo như sau:

doc-bao-chinh-thong-o-my-khong-mat-tien (2)

Hoặc là như thế này:

doc-bao-chinh-thong-o-my-khong-mat-tien (3)

Vậy một câu hỏi đặt ra là có cách nào để có thể đọc được tin tức trên các trang web này một cách miễn phí không? Và cách làm có khó không? Câu trả lời sẽ có ngay trong bài viết này nhé !

I. Giới thiệu Tools Bypass Paywalls

Đây thực ra là một tiện ích mở rộng được phát triển và chia sẻ trên Github. Bạn có thể tham khảo kỹ hơn về tiện ích mở rộng này tại địa chỉ này:

https://github.com/iamadamdev/bypass-paywalls-chrome

data-full-width-responsive="true"

Tiện ích này hỗ trợ cho trình duyệt web FireFox và trình duyệt web Google Chrome và các trình duyệt web sử dụng nhân Chromium (như là Cốc Cốc, Microsoft Edge Chromium…)

Và với tiện ích này thì bạn có thể dễ dàng bypass được các trang báo phổ biến tại nước Mỹ như là:

  • Adweek (https://www.adweek.com/)
  • Algemeen Dagblad (https://www.ad.nl/)
  • American Banker (https://www.americanbanker.com/)
  • Baltimore Sun (https://www.baltimoresun.com/)
  • Barron’s (https://www.barrons.com/)
  • Bloomberg Quint (https://www.bloombergquint.com/)
  • Bloomberg (https://www.bloomberg.com/)
  • Business Insider (https://www.businessinsider.com/)
  • Caixin (https://www.caixinglobal.com/)
  • Central Western Daily (https://www.centralwesterndaily.com.au/)
  • Chemical & Engineering News (https://cen.acs.org/)
  • Chicago Tribune (https://www.chicagotribune.com/)
  • Corriere Della Sera (https://www.corriere.it/)
  • Crain’s Chicago Business (https://www.chicagobusiness.com/)
  • Daily Press (https://www.dailypress.com/)
  • De Groene Amsterdammer (https://www.groene.nl/)
  • De Tijd (https://www.tijd.be/)
  • De Volkskrant (https://www.volkskrant.nl/)
  • DeMorgen (https://www.demorgen.be/)
  • Denver Post (https://www.denverpost.com/)
  • Dynamed Plus (https://www.dynamed.com/)
  • Eindhovens Dagblad (https://www.ed.nl/)
  • El Pais (https://www.elpais.com/)
  • Encyclopedia Britannica (https://www.britannica.com/)
  • Examiner (https://www.examiner.com.au/)
  • Financial News (https://www.fnlondon.com/)
  • Financial Times (https://www.ft.com/)
  • First Things (https://www.firstthings.com/)
  • Foreign Policy (https://www.foreignpolicy.com/)
  • Fortune (https://www.fortune.com/)
  • Genomeweb (https://www.genomeweb.com/)
  • Glassdoor (https://www.glassdoor.com/)
  • Haaretz.co.il (https://www.haaretz.co.il/)
  • Haaretz.com (https://www.haaretz.com/)
  • Handelsblatt (https://www.handelsblatt.com/)
  • Harper’s Magazine (https://harpers.org/)
  • Hartford Courant (https://www.courant.com/)
  • Harvard Business Review (https://www.hbr.org/)
  • Herald Sun (https://www.heraldsun.com.au/)
  • Het Financieel Dagblad (https://fd.nl/)
  • Il Manifesto (https://www.ilmanifesto.it/)
  • Inc.com (https://www.inc.com/)
  • Investors Chronicle (https://www.investorschronicle.co.uk/)
  • L’Écho (https://www.lecho.be/)
  • L.A. Business Journal (https://labusinessjournal.com/)
  • La Nación (https://www.lanacion.com.ar/)
  • La Repubblica (https://www.repubblica.it/)
  • La Stampa (https://www.lastampa.it/)
  • La Tercera (https://www.latercera.com/)
  • Le Devoir (https://www.ledevoir.com/)
  • Le Parisien (http://www.leparisien.fr/)
  • Les Échos (https://www.lesechos.fr/)
  • Loeb Classical Library (https://www.loebclassics.com/)
  • London Review of Books (https://www.lrb.co.uk/)
  • Los Angeles Times (https://www.latimes.com/)
  • MIT Sloan Management Review (https://sloanreview.mit.edu/)
  • MIT Technology Review (https://www.technologyreview.com/)
  • Medium (https://www.medium.com/)
  • Mexicon News Daily (https://mexiconewsdaily.com/)
  • Mountain View Voice (https://www.mv-voice.com/)
  • NRC Handelsblad (https://www.nrc.nl/)
  • NT News (https://www.ntnews.com.au/)
  • National Post (https://www.nationalpost.com/)
  • Neue Zürcher Zeitung (https://www.nzz.ch/)
  • New York Magazine (https://www.nymag.com/)
  • New Zealand Herald (https://www.nzherald.co.nz/)
  • Nikkei Asian Review (https://asia.nikkei.com/)
  • Orange County Register (https://www.ocregister.com/)
  • Orlando Sentinel (https://www.orlandosentinel.com/)
  • Palo Alto Online (https://www.paloaltoonline.com/)
  • Parool (https://www.parool.nl/)
  • Quartz (https://qz.com/)
  • Quora (https://www.quora.com/)
  • SOFREP (https://sofrep.com/)
  • San Diego Union Tribune (https://www.sandiegouniontribune.com/)
  • San Francisco Chronicle (https://www.sfchronicle.com/)
  • Scientific American (https://www.scientificamerican.com/)
  • Seeking Alpha (https://seekingalpha.com/)
  • Statista (https://www.statista.com/)
  • SunSentinel (https://www.sun-sentinel.com/)
  • Tech in Asia (https://www.techinasia.com/)
  • Telegraaf (https://www.telegraaf.nl/)
  • The Advertiser (https://www.adelaidenow.com.au/)
  • The Advocate (https://www.theadvocate.com.au/)
  • The Age (https://www.theage.com.au/)
  • The American Interest (https://www.the-american-interest.com/)
  • The Athletic (https://www.theathletic.com/)
  • The Athletic UK (https://www.theathletic.co.uk/)
  • The Atlantic (https://www.theatlantic.com/)
  • The Australian Financial Review (https://www.afr.com/)
  • The Australian (https://www.theaustralian.com.au/)
  • The Business Journals (https://www.bizjournals.com/)
  • The Canberra Times (https://www.canberratimes.com.au/)
  • The Courier (https://www.thecourier.com.au/)
  • The Courier Mail (https://www.couriermail.com.au/)
  • The Daily Telegraph (https://www.dailytelegraph.com.au/)
  • The Diplomat (https://www.thediplomat.com/)
  • The Economist (https://www.economist.com/)
  • The Globe and Mail (https://www.theglobeandmail.com/)
  • The Herald (https://www.theherald.com.au/)
  • The Hindu (https://www.thehindu.com/)
  • The Irish Times (https://www.irishtimes.com/)
  • The Japan Times (https://www.japantimes.co.jp/)
  • The Kansas City Star (https://www.kansascity.com/)
  • The Mercury News (https://www.mercurynews.com/)
  • The Mercury Tasmania (https://www.themercury.com.au/)
  • The Morning Call (https://www.mcall.com/)
  • The Nation (https://www.thenation.com/)
  • The New Statesman (https://www.newstatesman.com/)
  • The New York Times (https://www.nytimes.com/)
  • The New Yorker (https://www.newyorker.com/)
  • The News-Gazette (https://www.news-gazette.com/)
  • The Philadelphia Inquirer (https://www.inquirer.com/)
  • The Saturday Paper (https://www.thesaturdaypaper.com.au/)
  • The Seattle Times (https://www.seattletimes.com/)
  • The Spectator Australia (https://www.spectator.com.au/)
  • The Spectator (https://www.spectator.co.uk/)
  • The Sydney Morning Herald (https://www.smh.com.au/)
  • The Telegraph (https://www.telegraph.co.uk/)
  • The Times (https://www.thetimes.co.uk/)
  • The Toronto Star (https://www.thestar.com/)
  • The Wall Street Journal (https://www.wsj.com/)
  • The Washington Post (https://www.washingtonpost.com/)
  • The Wrap (https://www.thewrap.com/)
  • TheMarker (https://www.themarker.com/)
  • Times Literary Supplement (https://www.the-tls.co.uk/)
  • Towards Data Science (https://www.towardsdatascience.com/)
  • Trouw (https://www.trouw.nl/)
  • Vanity Fair (https://www.vanityfair.com/)
  • Vrij Nederland (https://www.vn.nl/)
  • Winston-Salem Journal (https://journalnow.com/)
  • Wired (https://www.wired.com/)
  • World Politics Review (https://www.worldpoliticsreview.com/)

II. Cách bypass để đọc các trang báo nước ngoài mà không cần trả phí

Về cơ bản thì cách thực hiện cài đặt tiện ích mở rộng trong chế độ dành cho nhà phát triển ở các trình duyệt web đều tương tự nhau.

#1. Thực hiện trên Google Chrome, Microsoft Edge Chromium, Cốc Cốc..

+ Bước 1: Bạn tải về tiện ích tại đây ! Sau khi tải về thì bạn hãy thực hiện giải nén nó ra.

doc-bao-chinh-thong-o-my-khong-mat-tien (1)

+ Bước 2: Bây giờ bạn hãy mở trình duyệt web mà bạn đang sử dụng ra. Sau đó truy cập vào địa chỉ này: chrome://extensions

=> Sau đó bạn kích hoạt chế độ dành cho nhà phát triển lên.

doc-bao-chinh-thong-o-my-khong-mat-tien (4)

+ Bước 3: Sau đó bạn bạn hãy kéo thả thư mục mà bạn đã giải nén ở Bước 1 vào để thực hiện cài đặt tiện ích mở rộng.

doc-bao-chinh-thong-o-my-khong-mat-tien (5)

Vâng, chưa đầy 3 giây thôi là tiện ích đã được cài đặt xong rồi, sẽ xuất hiện một cửa sổ giao diện như thế này. Đây là danh sách các trang báo mà Tool hỗ trợ bypass thành công.

doc-bao-chinh-thong-o-my-khong-mat-tien (6)

Và đồng thời trên trình duyệt web của bạn cũng xuất hiện một icon như hình bên dưới.

Nói chung là bạn chẳng cần phải làm gì cả, sau khi cài đặt xong là có thể truy cập được vào các trang báo Mỹ một cách ngon lành rồi.

doc-bao-chinh-thong-o-my-khong-mat-tien (7)

Và đây là kết quả mình thử truy cập lại, ngon lành luôn các bạn ạ. Tool hoạt động rất hiệu quả ở thời điểm hiện tại.

doc-bao-chinh-thong-o-my-khong-mat-tien (8)

**** Đối với trình duyệt web Google Chrome và Cốc Cốc bạn cũng thực hiện giống vậy thôi.

Bạn kích hoạt chế độ dành cho nhà phát triển => và kéo thả thư mục mà bạn giải nén ở Bước 1 vào cửa sổ giao diện của Google Chrome, Cốc Cốc để thực hiện cài đặt.

doc-bao-chinh-thong-o-my-khong-mat-tien (9)

#2. Thực hiện trên trình duyệt web FireFox

Bạn tải và cài đặt tiện ích mở rộng cho trình duyệt FireFox tại đây !

III. Một số lưu ý khi sử dụng tiện ích này

1/ Mỗi lần mở trình duyệt Google Chrome lên thì có thể trình duyệt sẽ cảnh báo việc bạn sử dụng các tiện ích trong chế độ dành cho nhà phát triển.

Không sao cả, bạn chỉ việc click vào dấu X để tắt nó đi là được ha.

2/ Với phiên bản trên Firefox thì bạn sẽ nhận được các bản cập nhật hoàn toàn tự động.

3/ Hiện tại thì tiện ích này chưa hỗ trợ trên hệ điều hành iOS, chính vì thế bạn nào dùng iPhone, iPad thì bó tay nha.

4/ Với hệ điều hành Android thì bạn có thể cài đặt trình duyệt web FireFox và sử dụng tiện ích mở rộng này nhé. Hoặc bạn cũng có thể sử dụng trình duyệt Kiwi Browser import file `.crx` để cài đặt extension trên Mobile.

IV. Lời Kết

Vâng, như vậy là mình vừa hướng dẫn các bạn cài đặt và sử dụng tiện ích Bypass Paywalls để truy cập vào các trang báo Mỹ mà không cần phải nạp tiền rồi nhé.

Đây là một thủ thuật cực kỳ hữu ích cho những bạn thường xuyên ghé thăm các trang báo nước ngoài.

Nếu bạn thấy bài viết này hữu ích thì đừng quên chia sẻ bài viết này lên các mạng xã hội mà bạn đang sử dụng để nhiều anh em cùng biết nhé. Chúc các bạn thành công !


CTV: Kiên Nguyễn – Blogchiasekienthuc.com

Note: Bài viết này hữu ích với bạn chứ ? Đừng quên đánh giá bài viết, like và chia sẻ cho bạn bè và người thân của bạn nhé !

Administrator: Kiên Nguyễn Blog

Có một câu nói của người Nhật mà mình rất thích đó là " Người khác làm được thì mình cũng làm được ". Chính vì thế mà hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ theo đuổi bạn ! Nếu như bạn đang gặp khó khăn và cần sự trợ giúp thì hãy comment phía bên dưới mỗi bài viết để nhận được sự hỗ trợ từ cộng đồng Blog Chia Sẻ Kiến Thức nhé.

Một vài lưu ý trước khi comment :

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Tất cả các comment của các bạn sẽ được giải đáp trong vòng 48h (thường vào buổi tối)!
Không được sử dụng từ khóa trong ô 'Name', bạn hãy dùng tên thật hoặc Nickname của bạn !
Không dẫn link sang trang web/blog khác. Xem quy định comment tại đây. Thank All!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *